มีอะไรน่า(นั่ง)กินบ้าง??? ที่ “กาดสวนแก้ว” เวลานี้
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/101470630_3401750456549455_4257394514072698880_o.jpg)
หลายๆท่านคงคุ้นชินกับชีวิตแบบ “New Normal” กันแล้ว และเมื่อชินแล้ว ก็ออกมาหาอะไรกินแก้หิวนอกบ้านกันดีกว่า มาที่นี่เลยครับ กับ “กาดสวนแก้ว เชียงใหม่” ที่มีของให้เราเลือกกินมากมาย ทั้งคาวและหวาน ซึ่ง ณ ห้วงเวลานี้ร้านอาหารต่างๆในกาดสวนแก้ว ก็เริ่มทยอยเปิดให้เราได้นั่งกินกันอย่างเอร็ดอร่อยแล้ว จะมีอะไรน่ากินบ้างนั้น เรามาลุยกันเลย!!!
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/99419595_2681684325436851_8547599992716525568_n.jpg)
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/99072406_2682624322009518_9096508800399048704_n.jpg)
เริ่มกันด้วยร้านของ “เด็กเส้น” กับ “ร้านกินเส้น” ที่พร้อมให้ทุกท่านมานั่งกินกันแล้ว มีอาหารแบบเส้นๆและอื่นๆอีกมากมายให้เลือกสั่งหลายสิบเมนู แต่ละเมนูก็ล้วนอร่อยเด็ดทั้งนั้น พร้อมเพิ่มเติมคือมาตราการดูแลความปลอดภัยที่มอบให้กับลูกค้า
ต่อกันด้วย “สายจุ่ม” ที่เพิ่งกลับมาเปิดสดๆร้อนๆเมื่อวันนี้(ที่ 30 พ.ค.63)เอง อย่างร้าน “HOTPOT” ซึ่งใครสนใจสุกี้หม้อร้อนๆแสนอร่อย ก็แวะมากันได้ ณ ชั้น B1 กาดสวนแก้ว
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/100589082_3403506453040522_7446847566068580352_n.jpg)
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/99249733_3384181264973041_8493230332428943360_n.jpg)
มาอีกร้าน กับร้านของคนชอบสเต็ก ร้าน “Jeffer” ที่บริการสเต็กหลากหลาย ทั้งหมู ไก่ เนื้อ ปลา และไส้กรอก โดยที่นี่ตั้งอยู่ชั้น B1 เช่นเดียวกับ HOTPOT
และงานนี้ใครเป็นนักกิน “สายเกาหลี” ก็ต้องนี้เลย “เชรดโด้ ไก่ทอดซอสเกาหลี” ที่วันนี้ขอแนะนำกับ เมนู “บิบิมบับ” (ข้าวยำเกาหลี) ในราคาไซด์ M 79 บาท และไซด์ L 99 บาท พร้อมยังมีไก่ทอดซอสเกาหลีแสนอร่อยมาแนะนำอีก
สำหรับ “บิบิมบับ” นั้นเขาว่ามีประโยชน์ครบถ้วนดี ผู้รู้ด้านอาหารว่าเอาไว้ว่า บิบิมบับ แบ่งออกได้เป็น 5 สี ตามส่วนประกอบต่างๆ ซึ่งมีความหมายเชิงสัญลักษณ์เกี่ยวกับทิศและสุขภาพตามตำราการแพทย์แบบโบราณ ได้แก่ “สีขาว” เป็นตัวแทนของทิศตะวันตกหรือปอด (ถั่วงอก, ข้าว, หัวไชเท้า) “สีดำ” เป็นตัวแทนของทิศเหนือและไต (เห็ดหอม , ผักกูด , สาหร่ายโนริ) “สีแดงหรือสีส้ม” เป็นตัวแทนของทิศใต้และหัวใจ (พริก , แครอท , ลูกพุทรา) “สีเหลือง” ตัวแทนของตอนกลางและระบบลำไส้หรือท้อง (ฟักทอง , มันฝรั่ง , ไข่) และ “สีเขียว” ตัวแทนของทิศตะวันออกและตับ (แตงกวา , ผักโขม) ทั้งหมดนี้จึงถือว่าเป็นอาหารที่มีความสมดุลและมีสารอาหารครบถ้วน เพราะประกอบไปด้วยเนื้อสัตว์และผักสารพัดชนิด ผู้ที่กินจะได้รับประโยชน์ด้วยมิใช่แค่อิ่มอย่างเดียว
สนใจแวะมากินกันได้ ไม่ได้ไปเกาหลีได้มากินอาหารเกาหลีก็ยังดี ที่ “เชรดโด้ ไก่ทอดซอสเกาหลี” ชั้น B1
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/98180813_3388960437828457_8496525285309546496_o.jpg)
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/99355494_3389071504484017_7503937761720664064_n.jpg)
จัดของคาวกันจนแน่ท้องกันไปแล้ว ก็มาถึงเวลาของเครื่องดื่มเย็นๆ กับ “สตาร์บัคส์ กาดสวนแก้ว” ที่มักจะมีโปรโมชั่นเด็ดมานำเสนออยู่เสมอ ใครเป็นคอกาแฟไม่ควรพลาด
เท่านี้ยังไม่หมด หากใครเป็น “คอกาดนัด” ต้องไม่พลาดมาเดิน “กาดซุ่มมืด” บริเวณด้านหน้ากาดสวนแก้ว ที่เขาจัดให้เดินเลือกซื้อเลือกกินกันแบบ “New Normal” ในช่วงเย็นของทุกวันพฤหัส ศุกร์ และเสาร์ ซึ่งที่นี่มีของกินอร่อยๆ ทั้งอาหารคาวและอาหารหวานให้เลือกกินเพียบ จะมีอะไรบ้างนั้น??? เย็นนี้ลองมาเดินชมดู!!!
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/99292525_3391547387569762_5419314662359433216_n.jpg)
![](http://chiangmaipress.com/wp-content/uploads/2020/05/100558525_3401751796549321_7342909001023094784_o.jpg)
(ภาพ : https://www.facebook.com/kadsuankaew)